Bạn đang dùng dây gì và lực căng như thế nào !?

Thảo luận trong 'Dây & Máy đan vợt tennis' bắt đầu bởi Mr Mapmap, 12/12/11.

1. cuong_ykhoa

cuong_ykhoa New Member

Đăng ký:
    12/6/16
    Cảm ơn anh Duy nhiều. Em vừa lỡ đan 1 cặp kiểu "đũa mốc - mâm son" (Wilson Syn Gut + Alu Power) đang hồi hộp chưa biết đánh thế nào. Có gì sẽ update tình hình.
    Lần sau em sẽ thử mấy kiểu anh Duy gợi ý.
    Em hỏi thêm anh mấy ý:
    - em thấy dây Quasi Gut hấp dẫn ghê, nhưng sắp tới có dây 16 ko anh? Khi nào được nhờ mấy anh em làm 1 bài review tư vấn, so sánh mấy loại dây có thể tạm thay thế natural gut thì hay quá anh ạ.
    - anh so sánh dây AluPower với Adrenaline thế nào ạ? Em thấy có vẻ dây Adre cứng hơn, nhanh đứt hơn... Nhưng nếu để Adre làm dây phụ (cross) thì chắc ko khác biệt nhiều lắm?

2. haiphan1007

haiphan1007 Guest

các bác giup e với e mới oanh duoc tam hon 2 năm nhung ko hiểu về lực căng dây lắm.từ lúc đánh đến giờ e toàn căng 26,5kg cho vợt wilson BLX team .oánh về cũng hơi thấy đau tay.nhưng nghỉ 1-2 hôm lại hết.e đọc trên diễn đàn toàn thấy căng 24,25kg ?có gì khác nhau ko vậy các bác??

3. cuong_ykhoa

cuong_ykhoa New Member

Đăng ký:
    12/6/16
    Lực căng khác nhau tuỳ theo nhiều yếu tố bạn à: loại dây, loại khung vợt, kích cỡ mặt vợt, lối đánh... Nhưng sơ bộ với cây BLX Team (6.1?) mà căng 26.5kg thì mình nghĩ là cao quá! Cây này mặt dây khít 18x20 thì dây lại càng "nặng" hơn, do đó nên đan lỏng hơn.
    Chưa rõ bạn đan dây gì, nhưng để bạn tham khảo thì trước đây có lúc mình đánh cây này, đan dây Lux AluPower khoảng 23.5kg.

4. haiphan1007

haiphan1007 Guest

e nham cay cua em la wilson tour dan day babolat RPM .e oanh thay no hoi cung .e oanh kiểu bạo lực toàn đoa ,không cắt xẻo.thanks bác đã tư vấn cho e

5. thegioimayruaxe

thegioimayruaxe New Member

Đăng ký:
    18/1/16
    Trước tiên đừng quan tâm dây 17 hay 16 , cứ thử 17 luôn coi sao em (vì đa số dây ở vn đều 17). Cần lưu ý :
    1. Lực căng Main khác Cross : vì sao em lại căng như vậy !? giống kiểu Federer ? hay là có ý gì khác !?. Thử lại lực căng bằng nhau ở cả Main và Cross.
    2. Dây AluPower Rough cứng hơn và sần hơn. Thử đổi Alu Power Rough thành Alu Power hoặc Adrenaline sẽ hợp lý hơn.
    3. Dây Main thì các loại có thể thay tạm là Tourna Quasi Gut , Babolat Addition và sắp có loại dây Genesis XPlosion và Genesis Thunder Blast hoặc Pro Supex Maxim Touch.

6. cuong_ykhoa

cuong_ykhoa New Member

Đăng ký:
    12/6/16
    Lý do em căng lực main khác cross là vì:
    - dây cross ngắn hơn nhiều nên cứng hơn
    - cross là dây poly nên em giảm lực căng
    - main vừa dài, lại là dây mềm nên em tăng lực hơn
    - cuối cùng thì em tham khảo thấy Fed cũng đan kiểu vậy :D
    1-2 tuần nữa em sẽ ghé bên anh làm 1 cặp thử mấy dây mới theo gợi ý của anh. Tks anh.

7. thegioimayruaxe

Đăng ký:
    18/1/16
    Hi hi nghe cũng rất hợp lý vụ dây Main và Cross, thanks em nhiều.

8. hieuvtd

hieuvtd Guest

Hybrid

Mình đã thử loại dây này, khuyến cáo là nếu căng Hybrid thì không nên căng với dây có cạnh bén vì sẽ cắn dây Crosses và đứt rất nhanh. Mình căng với Zons Hepta đánh được khoảng 4h thì đứt hẳn.

9. hieuvtd

hieuvtd Guest

Hôm trước đi căng ở etennis thì được bảo là không nên căng dây main và cross khác lực nhau vì có thể làm méo vợt :)

Mình nghe thấy rất vô lý vì stringforum vẫn nói giới hạn cho phép là không được chênh quá 5kg nên một hai ký chẳng ăn thì với cây vợt cả trăm USD. Vậy mà em ấy vẫn kiên quyết không nên căng khác lực :D

10. thegioimayruaxe

Đăng ký:
    18/1/16
    Topic trôi qua mình k để ý cm này.
    Việc căng khác lực tùy thói quen của người chơi và quan trọng là bạn đã quen như vậy.
    Theo khuyến cáo của Mr Lucien hôm huấn luyện về dây và căng dây thì theo ông không nên căng khác lực giữa main và cross.
    Có lẽ các bạn ở eTennis theo khuyến cáo này thôi. Tuy nhiên nếu bạn kêu cứ căng cho bạn khác 5kg thì mình nghĩ họ cũng sẽ căng thôi. Còn chuyện giá trị vợt mình không nên đề cập ở đây. Tuy nhiên theo mình thì căng lệch nhau 5kg cũng là chuyện bất bình thường rồi.
    Thậm chí theo các chuyên gia, hôm Mr Lucien huấn luyện về dây, căng dây ông cũng có đề cập một vài trường hợp lạ : 1 tay vợt pro căng 18kg mà anh ta vẫn đánh được , dù các chuyện gia theo lý thuyết và khoa học có khuyên nhưng anh ta nhất quyết như thế thì anh ta mới đánh được.
    Mỗi người mỗi thói quen và cách chơi khác nhau.

11. andydragon

andydragon Guest

E nhờ anh Duy tư vấn thêm về dây chút xíu....

E đã chọn cây BBL Drive Z Tour, đan dây Tecnifibre Black code 17 với lực căng dây là 24kg or 25kg j đó e kg nhớ rõ.
    Nếu đánh ít thì kg sao, but hôm nào đánh lâu khoảng 1h30' mà dùng lực và cổ tay nhiều thì thấy bị đau cổ tay ngay, tuy chỉ sau 2-3 ngày là hết.

Vậy có phải là do dây Black code 17 cứng quá & lực đan 24-25kg là căng quá sức e kg??
    Nếu như e đổi qua đan dây Hybrid, vậy thì trong mấy cách phối a đã hướng dẫn như sau thì e nên chọn cách nào.

Babolat Nvy + Pro Hurricane : giá tầm 130 - 140 K
    Babolat Addiction + ProHurricane : giá tầm 170 - 180K
    Tourna Quasi gut + Luxilone Adrenaline or Adrenaline Rough hoặc Tourna Big Hitter Silver : giá tầm 150 - 170K
    Prince Synthetic Gut w/ DuraFlex + Zons or Prince Tournament Poly : giá tầm 70 - 80K
    Ashaway Kevla + Gosen trong : giá tầm 120 - 150K

E loại bỏ 02 cách phối có dây BBL VS Touch vì giá thành cao quá.
    Hoặc nếu e vẫn muốn dùng dây Black code 17 làm main, thì dùng dây j làm cross được. Tks anh.

12. thegioimayruaxe

Đăng ký:
    18/1/16
    Hình như có gì đó không ổn ở đây : nếu những cú đánh của em dùng lực cổ tay hoặc lắc cổ tay nhiều quá thì hoàn toàn không ổn rồi. Trong các cú đánh Tennis ngoài những cú đánh với, khó thì kẹt lắm mới dùng đến cái cổ tay "mỏng manh" của mình. Còn em chơi mà thường xuyên dùng thì chắc chắn không ổn và lâu dài có thể gây ra những chấn thương nặng ! Tất các các cú đánh thuận tay, trái tay, Volley tất cả đều phải khóa cổ tay chắc lại. Có thể do thể trang em khỏe nên đau vài ba ngày có thể hồi phục lại tuy nhiên không thể tiếp tục kéo dài mãi, nên ngồi "review" lại một chút và tìm khách khắc phục vũ cổ tay này đi em.
    Còn dây thì anh nghĩ không liên quan gì : blackcode có đặc tính mềm (tuy là dây poly) lực ít, xoáy nhiều. Trước tiên em có thể thử bằng cách thử hạ lực căng xuống, còn các loại Hybrid mà em định phối thì đều có thể được hết, vấn đề là em sẽ cảm thấy "feeling & happy" với loại nào mà thôi. ngoài cái list Hybrid em đưa ra còn có một số loại mới :
    Prince Premier LT + Luxilon Adrenaline Rough : tầm 210 - 220K
    Prince Premier LT + Prince Poly EXP : 170 - 180K
    Genesis Xplosion + Genesis Black Magic
    Genesis Thunder Blast + Genesis Black Magic
    v.v..... và rất nhiều.....

13. andydragon

andydragon Guest

Cái vụ lắc cổ tay này kg phải e tự ý đánh... E sẽ pm a trao đổi kỹ hơn được kg anh??

14. thegioimayruaxe

Đăng ký:
    18/1/16
    ok .........................................................................................................

15. judas

judas Guest

anh dang duy ơi...cho em hỏi RPM Team mà đi chung bộ với Luxilon big banger ALU Power dc ko anh...em đánh baseline cuối sân và thường đánh bóng líp...Nếu 2 dây đó đi dc với nhau thì nên căng như thế nào anh...Thể trạng người em cũng khỏe và dẻo dai...e cám ơn

16. thegioimayruaxe

Đăng ký:
    18/1/16
    Nếu em muốn thử thì cũng được thôi nhưng có lẽ là chẳng đem lại trãi nghiệm gì mới mẻ vì : RPM Team cũng là dây Poly mà Luxilon Alu Power cũng là dây Poly. Thôi thì em thử từng bộ Luxilon hết hoặc RPm Team hết !
    Nếu chơi Baseline khỏe thì chọn loại dây Poly là hợp lý, tuy nhiên không nên phối dây Poly với Poly làm gì ! người ta phối dây thường là 1 dây mềm (synthetic hoặc Multifilament) với 1 cứng (dây Poly dạng như RPm Team hay Luxilon Alu power)

17. stock_flower

stock_flower New Member

Đăng ký:
    24/10/16
    Buồn cười cho mình thật, đánh banh mười mấy năm, cũng đoạt rất nhiều giải rồi mà cho đến hôm nay đọc thớt này mới hiểu về đan dây vợt. Hồi trước chỉ biết ashaway vỉ, gần 1 năm nay đan dây do ông anh giới thiệu (giờ mới biết là dây Luxilon Alu Power Rough). Hôm nay đọc thớt này lập tức đan thử Hybrid: main Babolat VS Touch 16 + cross Luxilon Big Banger Alu Power 16. Chiều nay ra etennis lấy vợt, tối thử để thứ 7, CN đánh giải cho đã. Tks những tư vấn của bác Dang Duy. Bác có tham gia diễn đàn viettennis ko vậy?Thấy anh em viettennis trên đây quá trời: vinhnx, caotrung, khanhlover, oro,.....

Sửa lần cuối: 12/7/12
  18. vietgo

vietgo New Member

Đăng ký:
    23/1/16
    Hehe, anh Thắng đầu tư dây ghê quá nhỉ? Bộ dây thì quá ngon, nhưng cây vợt cùi quá rồi, đầu tư cây vợt mới đi anh ui, kaka

19. thegioimayruaxe

Đăng ký:
    18/1/16
    Mình thì già đến U40 rồi, 5- 7 năm nay không có tham gia 4R vì đã chơi nhiều đi nhiều và v.v...., chỉ là qua trang web này mình muốn chia sẻ với các bạn chơi Tennis những gì mình biết qua cái nghề chơi này! thanks for comment nhé TxThang.

20. dienmayso

dienmayso New Member

Đăng ký:
    14/4/17
    etennis hay thegioitennis là nhất về khoản dịch vụ dây, vợt và cách thức bán hàng hiện đại. Ở VNam khó tìm được một nơi nào như thế lắm, mình cũng chơi qv 10 năm & đi lùng nhiều đồ linh tinh tuy nhiên chỉ mỗi chỗ này khiến mình chắc chắn sẽ quay lại nhiều lần sau và giới thiệu nhiều bạn bè anh em chơi Tennis tới. Tâm quyết của người sinh ra nó và sự say mê được truyền vào mỗi con người ở nơi này